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Na Lusajo Mwakabuku & 
Hyasinta Kissima 
 - WyKS Dodoma

Wizara ya Katiba na Sheria 
imeanzisha Kituo cha 

Huduma Kwa Mteja kwa ajili 
ya Huduma za kisheria baada 
ya kubaini kuwa malalamiko 
mengi ya Wananchi yamekuwa 
yakiwasilishwa Wizarani kwa njia 
ya Barua au kufika moja kwa 
moja kwenye Ofisi za Wizara kwa 
kutumia gharama kubwa.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa Kituo hicho Septemba 05, 
2024 katika Ofisi za Wizara hiyo 
Mtumba Jijini Dodoma Waziri 
wa Katiba na Sheria Mhe. Prof. 
Palamagamba Kabudi amesema 
Kituo hicho kitawezesha 
kupokea Taarifa na malalamiko 
yanayohusu tuhuma za rushwa, 
ukiukwaji wa haki unaofanywa na 
Taasisi ama mtu mmoja mmoja, 
na maoni mbalimbali kutoka kwa 
wananchi kuhusiana na huduma 
zinazotolewa na Wizara ya Katiba 
na Sheria, pamoja na Taasisi zote 
zilizo katika mnyororo wa haki.

Aidha, kupitia Kampeni ya  
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia inayofahamika kama 

Mama Samia Legal Aid Campaign, 
ambayo ni kampeni inayolenga 
kuwasaidia wale wasio na 
iuwezo wakumudu gharama 
za mawakili na wale walio 
pembezoni, kampeni hii imeleta 
hamasa kubwa kwa Wananchi 
ambao wamejitokeza kwa 
wingi kwalengo la kuwasilisha 
malalamiko na hoja za kisheria 
zinazohitaji ufumbuzi wa haraka. 

Kituo cha Huduma kwa Mteja 
kitakuwa kinapokea malalamiko, 
hoja maswali na tuhuma za 
rushwa kwa njia ya simu kutoka 
kwa Wananchi kutoka 
maeneo mbalimbali ya 
nchi na kutatuliwa moja 
kwa moja na wataalam 
na hivyo kumrahisishia 
huduma mwananchi. 

Prof. Kabudi alisema 
Wizara ya Katiba na 
Sheria ni miongoni 
W i z a r a   v i n a r a  
zinazotekeleza kwa 
vitendo falsafa za 
Rais Samia Suluhu 
Hassan za 4R, ambazo 
n i  m a r i d h i a n o , 
ustahilmilivu, 
mabadiliko na kujenga 
upya.

“Kituo hiki ni utekelezaji 
wa falsafa ya R Nne (4R) za 
Rais Samia Suluhu Hassan 
ambazo ni Maridhiano, 
Ustahimilivu, Mabadiliko 
na Kujenga upya, kupitia 
f a l s a f a  h i z i  W i z a r a 
inawezesha utatuzi wa 
migogoro, inatoa elimu 
na msaada wa kisheria” 

amesema Prof. Kabudi

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria  Mhe. Jumanne A. Sagini akizungumza 
kabla ya kumkaribisha Mgeni Rasmi wakati wa hafla ya kuzindua 

rasmi Kituo cha Huduma  kwa Mteja.  tarehe 05 Septemba, 2024.

Waziri wa Katiba na Sheria  Mhe. Prof. Palamagamba John Kabudi akimsikiliza na kumhudumia Mwananchi aliyepiga simu katika Kituo cha Huduma kwa Mteja akitokea 
Wilaya ya Uyui Mkoani Tabora akiuliza kuhusu masuala ya usimamizi wa mirathi Septemba 5, 2024 wakati hafla ya  uzinduzi wa Kituo cha Huduma kwa Mteja ikiendelea. 

Tunakusikiliza
Tunakuelewa
Tunakusaidia
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Amebainisha kuwa serikali 
iliamua kuanzisha kituo hicho 
ambapo Mwananchi anaweza 
kuwasilisha hoja yake kupitia 
namba ya simu 0262160360.

“Hii imesaidia kwa Wananchi 
wasio na uwezo wa kumudu 
ghar ama za usaf ir i  kuja 
kuwasilisha malalamiko yao 
Wizarani, kwasasa Wananchi 
walio maeneo ya mbali sasa wana 
uwezo kuwasilisha malalamiko 
yao kwa njia ya simu kwenye 
kituo hichi na kufanyiwa kazi bila 
kufika wizarani,”amesema

Ameeleza kuwa takwimu za mwezi 
Februari hadi Agosti 31, 2024, 
malalamiko 499 yamesajiliwa na 
kati ya hayo 410 sawa na asilimia 
82 yamefanyiwa kazi kikamilifu 
na 89 yapo hatua mbalimbali ya 
kutafutiwa ufumbuzi.

Aidha amesema wananchi 
wanakabiliwa na kero nyingi na 
kuanzishwa kwa kituo hicho ni 
dhamira ya serikali kutumia njia 
rahisi za kiteknolojia kuwafikia 
wananchi ili kutatuliwa kero zao 
kwa wakati.

“Wizara inampango wa kuongeza 
muda wa kutoa huduma uwe 
saa 24 na siku saba kwa wiki, 
n i w a s h u k u r u  w a d a u  w a 
maendeleo FCDO kwa kufanikisha 
uwepo wa kituo hichi kwa 
kushirikiana bega kwa bega na 
Serikali,”amesema

Katika hafla ya uzinduzi huo, Prof. 
Kabudi amevitaka Vyombo vy 
Habari Nchini,  kuendelea kuibua 
malalamiko na changamoto za 
Wananchi zinazohusiana na 
masuala ya Kisheria ili ziweze 
kushughulikiwa. Prof. Kabudi 
amesema kuwa, Vyombo vya 
Habari vimekuwa msaada 
mkubwa kwenye Jamii kwani 
v im e kuwa  v ik itoa  e l imu 
kwa Wananchi ya namna 
wanav yowe z a  kut atuliwa 
changamoto zao. 

Waziri wa Katiba na Sheria  Mhe. Prof. Palamagamba John Kabudi akikata utepe ikiwa ni ishara ya kuzindua 
rasmi Kituo cha Huduma  kwa Mteja.  tarehe 05 Septemba, 2024 Mtumba Jijini Dodoma.

USAJILI WA MASHIRIKA YANAYOTOA MSAADA WA KISHERIA
Tembelea Tovuti ya Wizara ya Katiba 
na Sheria ya www.sheria.go.tz, kisha  
bonyeza eneo la Huduma Mtandao,  
kisha chagua Usajili wa watoa 
huduma	 za Msaada wa Kisheria.

Au ingia moja kwa moja kwenye anuani 
ya https://legalaid.sheria.go.tz; naNenda 
sehemu iliyoandikwa REGISTRATION kisha 
tengeneza akaunti ya Shirika kisha fuata 
maelekezo kusajili Shirika.
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“Katika Mfumo huu wa kutumia 
Teknolojia hakika Vyombo 
vya Habari ni moja ya wadau 
wetu muhimu sana katika 
jamii. Natoa wito kwa vyombo 
vyote vya habari kuhakikisha 
kuwa wakati wote vinafikisha 
habari na elimu juu ya uwepo 
wa Kituo hiki kwa Wananchi ili 
Wananchi waweze kukitumia 
kituo hiki kupokea malalamiko. 
Nina amini tukiongeza Kampeni 
ya kuwaelimisha Wananchi 
juu ya uwepo wa kituo hiki 
tunaweza kupokea malalamiko 
mengi na kuweza kutatua 
changamoto nyingi zaidi ambazo 
zitawafanya Wananchi waweze 
kupungukiwa na changamoto 
ambazo zinawakabili. Endeleeni 
kuhabarisha umma na kuongeza 
nguvu na jitihada katika 
kutoa  mrejesho kwa jamii ya 
namna malalamiko au hoja 
zinavyoshughulikiwa  katika 
kupata haki zao” Alisema.

Mkurugenzi wa Katiba na 
Ufuatiliaji Haki, Wizara ya Katiba 
na Shearia, Jane Lyimo, alisema 
lengo la kuanzisha kituo hicho ni 
pamoja na kuboresha mifumo 
ya mawasiliano na huduma kwa 
umma.

Kadhalika,  alisema ni matokeo 
ya programu ya kujenga taasisi 
katika kupambana na rushwa 
inayotekelezwa na wizara 
hiyo kwa lengo maalumu la 
kuziwezesha taasisi ikiwamo 
wizara katika kupambana na 
rushwa Tanzania na inatekelezwa 
kwa kushirikiana na idara 
maalumu ambayo inaratibu na 

kusimamia kituo hicho kutoa Ofisi ya 
Rais Ikulu kupitia ufadhili wa serikali 
ya Uingereza ambayo imewezesha 
uanzishwaji wa kituo hicho.

Alisema kituo hicho ambacho 
kimezinduliwa kwa lengo la 
kupokea taarifa za rushwa, hoja 
na malalamiko mbalimbali kutoka 
kwa wananchi, kilianza kufanya kazi 
Februari 21 mwaka huu baada ya 
kukamilika kwa usimikaji wa mfumo 
na vifaa mbalimbali vya kiteknolojia 
ya kisasa.

Mkurugenzi huyo alielezakuwa 
limetengwa eneo mahsusi ndani 
ya wizara hiyo ambalo limewekewa 
vifaa vya kisasa kwa ajili ya kituo 
hiki na tangu kuanzishwa kwake 
kituo kimemeendelea kupokea 
malalamiko kutoka katika kila 
pembe ya nchini na huduma 
zinatolewa na wataalamu wenye 
uwezo na uzoefu wa kutosha..

Kupitia kituo cha Huduma kwa 
Mteja, Wizara ya Katiba na Sheria 

imejipanga kuendelea kutoa 
huduma bora zaidi kwa Wananchi 
kwa kutambua kuwa Mawasiliano 
ya haraka na sahihi ni muhimu 
katika kuharakisha usawa, uwazi 
na haki katika jamii yetu.Uzinduzi 
wa Kituo hicho cha huduma kwa 
mteja utarahisisha kwa wale wenye 
malalamiko ya Kisheria kutoa taarifa 
ili waweze kusaidiwa.

“ K u n a  e n e o  m a h s u s i 
limetengwa kwa ajili ya kituo 
hiki na tangu kuanzishwa 
kwake kituo kimemeendelea 
kupokea malalamiko ya 
wananchi kutoka maeneo 
mbalimbali nchini na huduma 
zinatolewa na wataalamu 
mahiri ambao wamejengewa 

uwezo,” alisema Bi. Jane.

“Kituo hiki kimeanzishwa 
baada ya Wizara kubaini 
kuwa malalamiko mengi 
ya Wananchi yamekuwa 
yakiwasilishwa Wizarani 
kwa njia ya barua au 
wananchi hao kufika moja 
kwa moja kwenye ofisi 
za Wizara kwa kutumia 
gharama kubwa za usafiri 

na kujikimu”.

Jane Lyimo - Mkurugenzi wa 
Idara Katiba na Ufuatiliaji 

Baadhi ya watunishi wa Wizara ya Katiba na Sheria wakifuatilia matukio mbalimbali yaliyokuwa yakiendelelea 
katika uwanja wa ofisi ya Wizara ya Katiba na Sheria Makao Makuu Mtumba jijini Dodoma wakati wa hafla ya 

kuzindua kituo cha Huduma kwa Mteja.
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Matukio katika Picha

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Prof . Palamagamba John Kabudi  
akiwa ameambatana na Naibu Waziri Mhe. Jumanne Sagini 
wakipokelewa na Wakuu wa Idara na Vitengo kuelekea kuanza 

kwa hafla ya uzinduzi wa kituo cha Huduma kwa Mteja

Kikundi cha Ngoma  
asili  cha Mchoya 
kutoka  Wilaya ya 

Chamwino Mkoani 
Dodoma kikitoa 
burudani wakati 
wa uzinduzi wa 

Kituo cha Huduma 
kwa Mteja tarehe 
5,Septemba 2024

Baadhi ya  
Wawakilishi wa 

Vyombo mbalimbali 
vya Habari 

jinini Dodoma 
wakifuatilia 

matukio 
yanayoendelea 

kwenye uzinduzi 
wa Kituo cha 

Waziri wa 
Katiba na 
Sheria na, 

Naibu Waziri 
wakiwa 

katika picha 
ya pamoja na 
Watumishi wa 

Wizara.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne 
Sagini akiteta jambo la Mkurugenzi wa Huduma 

za Kisheria Bi. Anjela Anatory.

Mwimbaji wa Nyimbo za  kizazi kipya Jaquiline Mwarabu 
akitumbuiza wakati wa hafla ya uzinduzi wa Kituo cha 
Huduma kwa Mteja iliyofanyika Mtumba, jijini Dodoma. 

Mkurugenzi wa Idara ya Haki za 
Binadamu Bi Nkasory  Sarakikya 
akitoa neno la shukrani kwa niaba ya 

Watumishi wa Wizara.


